คัดลอกลิงก์แล้ว ✓
แผนการจัดการเรียนรู้ เผยแพร่แล้ว

การพัฒนาทักษะการอ่านและการเขียนคำอักษรนำ ในรายวิชาภาษาไทย ของนักเรียน ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 โดยใช้กระบวนการสืบเสาะหาความรู้ (5E) ร่วมกับสื่อเทคโนโลยีระบบคลังสื่อ OBEC Content Center

29 มิ.ย. 2569 อ่าน 7 ครั้ง ดาวน์โหลด 0 ครั้ง
บทคัดย่อ
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง การพัฒนาทักษะการอ่านและการเขียนคำอักษรนำ ในรายวิชาภาษาไทยของนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 โดยใช้กระบวนการสืบเสาะหาความรู้ (5E) ร่วมกับสื่อเทคโนโลยีระบบคลังสื่อ OBEC Content Center ซึ่งประกอบด้วยแบบเรียนสำเร็จรูป เกมการศึกษา และนิทานมัลติมีเดีย เพื่อส่งเสริมให้ผู้เรียนเกิดการเรียนรู้อย่างมีความหมาย มีผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนสูงขึ้น สามารถอ่านและเขียนคำอักษรนำได้ถูกต้อง และสามารถนำความรู้ไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้อย่างมีประสิทธิภาพ
รายละเอียดผลงาน
แผนการจัดการเรียนรู้
รายวิชา ภาษาไทยพื้นฐาน รหัสวิชา ท15101 ภาคเรียนที่ 1/2569
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 เรื่อง คำที่มีอักษรนำ จำนวน 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การอ่านคำอักษรนำในภาษาไทย ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5
1. มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัด
1.1 มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ท 1.1 ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิดเพื่อนำไปใช้ใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหาในการดำเนินชีวิต และมีนิสัยรักการอ่าน
มาตรฐาน ท ๒.๑ ใช้กระบวนการเขียนสื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อความ และเขียนเรื่องราวในรูปแบบต่าง ๆ เขียนรายงานข้อมูลสารสนเทศและรายงานการศึกษาค้นคว้าอย่างมีประสิทธิภาพ
1.2 ตัวชี้วัด
ตัวชี้วัดระหว่างทาง
-
ตัวชี้วัดปลายทาง
ท 1.1 ป.5/5 อ่านออกเสียงบทร้อยแก้ว และบทร้อยกรองได้ถูกต้อง
ท ๒.๑ ป.๕/๒ เขียนสื่อสารโดยใช้ คำได้ถูกต้องชัดเจน และเหมาะสม

2. สาระสำคัญ
การอ่านออกเสียงคําที่มีอักษรนํา ต้องอ่านให้ถูกต้องตามหลักการอ่าน ซึ่งช่วยให้นักเรียนอ่านออกเสียงคำได้ถูกต้อง เข้าใจความหมายของคำ สามารถจำแนกคำอักษรนำและนำไปใช้ในการอ่านและการสื่อสารในชีวิตประจำวันได้อย่างมีประสิทธิภาพ

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 ด้านความรู้ (K)
นักเรียนสามารถเข้าใจหลักการอ่านออกเสียงคำที่มีอักษรนำได้
3.2 ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)
นักเรียนสามารถอ่านและสะกดคำที่ใช้อักษรนำได้อย่างถูกต้อง
3.3 ด้านจิตพิสัย (A)
นักเรียนมีความกระตือรือร้นในการเรียน

4. สาระการเรียนรู้แกนกลาง
การอ่านออกเสียงและการบอกความหมายของบทร้อยแก้วและบทร้อยกรองที่ประกอบด้วย
- คำที่มีอักษรนำ

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ความสามารถในการสื่อสาร
ความสามารถในการคิด

6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
ใฝ่เรียนรู้
มุ่งมั่นในการทำงาน

7. ภาระงาน/ชิ้นงาน
แบบฝึกหัดใน แบบเรียนสำเร็จรูป เรื่อง อักษรนำ (ระบบ OBEC Content Center)

8. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้แบบสืบเสาะหาความรู้ (The 5Es of Inquiry-Based Learning)
8.1 การสร้างความสนใจ (Engagement)
8.1.1 ครูนำเสนอปริศนาคำทายเกี่ยวกับคำอักษรนำ จำนวน 2–3 ข้อ เช่น
- อะไรเอ่ย รักษาคนป่วย ช่วยให้หายไข้ ใส่เสื้อสีขาว (หมอ)
- อะไรเอ่ย เป็นสัตว์ทะเล ตัวใหญ่ฟันคม ว่ายน้ำเก่งนัก (ฉลาม)
- อะไรเอ่ย มีหน้ามากมาย ใช้จดบันทึก อ่านได้ทุกวัน (สมุด)
8.1.2 นักเรียนตอบคำถามจากปริศนาคำทาย และครูตั้งคำถามกระตุ้นความคิดว่า
“นักเรียนสังเกตไหมว่า คำว่า ‘ฉลาม’ และ ‘สมุด’ เวลาเราออกเสียง ทำไมถึงมีเสียง 'อะ' กึ่งเสียง และทำไมพยางค์หลังถึงออกเสียงเหมือนมี ‘ห’ นำหน้า ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้เขียนด้วย ‘ห’”
8.1.3 เปิดโอกาสให้นักเรียนระดมความคิด (ยังไม่เฉลย) เพื่อสร้างความอยากรู้อยากเห็น นำไปสู่การหาคำตอบว่า "อักษรนำ" คืออะไรและมีกฎเกณฑ์อย่างไร
8.2 การสํารวจและค้นหา (Exploration)
8.2.1 นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เรื่อง อักษรนำ
8.2.2 นักเรียนจับกลุ่ม 3-4 คน ร่วมกันศึกษาแบบเรียนสำเร็จรูป เรื่อง อักษรนำ (ระบบ OBEC Content Center) โดยศึกษาตามลำดับ

https://contentcenter.obec.go.th/detail/book/215770

8.2.3 นักเรียนร่วมกันสำรวจ ตรวจสอบ สังเกตคำ พร้อมซักถามโต้ตอบกันในแบบเรียนสำเร็จรูป เรื่อง อักษรนำ (ระบบ OBEC Content Center)
8.3 การอธิบาย (Explanation)
8.3.1 ตัวแทนนักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอเรื่อง "อักษรนำ" ตามที่ได้ศึกษาจากแบบเรียนสำเร็จรูป เรื่อง อักษรนำ (ระบบ OBEC Content Center) โดยครูร่วมอภิปรายและอธิบายเพิ่มเติมเพื่อให้เกิดข้อสรุปที่ถูกต้องตามหลักวิชาภาษาไทย
8.3.2 นักเรียนยกตัวอย่างคำที่ค้นพบจากแบบเรียน หรือใช้ประสบการณ์เดิมของตน (คำในชีวิตประจำวัน) มาเป็นพื้นฐานในการอธิบาย โดยครูเป็นผู้อธิบายเพิ่มเติม
8.4 การขยายความรู้ (Elaboration)
8.4.1 นักเรียนเล่นเกมบิงโก เรื่อง อักษรนำ โดยครูเป็นผู้ใช้วงล้อสุ่มคำบนหน้าจอโทรทัศน์ เมื่อหมุนวงล้อได้คำใดให้ครูเขียนคำนั้นบนกระดาน
8.4.2 เมื่อมีผู้ชนะ ครูถามคำถามนักเรียนว่า "คำที่บิงโกบนกระดาน เป็นอักษรนำประเภทใด เพราะเหตุใด" โดยครูสามารถอธิบายเพิ่มเติมได้
8.5 การประเมินผล (Evaluation)
8.5.1 ครูประเมินความรู้นักเรียนจากความถูกต้องในการทำแบบฝึกหัดในแบบเรียนสำเร็จรูป เรื่อง อักษรนำ (ระบบ OBEC Content Center)
8.5.2 ครูสังเกตพฤติกรรมการรวมกิจกรรมในชั้นเรียนของนักเรียน ในด้านแนวคิดและทักษะที่นำไปประยุกต์ใช้ และบันทึกลงในแบบประเมิน

9. เครื่องมือ - สื่อการเรียนรู้
9.1 แบบเรียนสำเร็จรูป เรื่อง อักษรนำ (ระบบ OBEC Content Center)
https://contentcenter.obec.go.th/detail/book/215770
9.2 เกมบิงโก

10. การวัด และประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
สิ่งที่วัด นักเรียนสามารถเข้าใจหลักการอ่านออกเสียงคำที่มีอักษรนำได้
วิธีวัดผล ประเมินจากแบบเรียนสำเร็จรูป เรื่อง อักษรนำ
เครื่องมือวัดผล แบบเรียนสำเร็จรูป เรื่อง อักษรนำ
เกณฑ์การประเมินผล ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80 ขึ้นไป ผ่าน

ด้านทักษะกระบวนการ (P)
สิ่งที่วัด นักเรียนสามารถอ่าน และสะกดคำที่ใช้อักษรนำได้อย่างถูกต้อง
วิธีวัดผล ประเมินจากแบบเรียนสำเร็จรูป เรื่อง อักษรนำ (กิจกรรมที่ 1)
เครื่องมือวัดผล แบบเรียนสำเร็จรูป เรื่อง อักษรนำ (กิจกรรมที่ 1)
เกณฑ์การประเมินผล ผ่านเกณฑ์ระดับ ดีขึ้นไปผ่าน

ด้านจิตพิสัย (A)
สิ่งที่วัด นักเรียนมีความกระตือรือร้นในการเรียน
วิธีวัดผล การสังเกตพฤติกรรมในชั้นเรียน
เครื่องมือวัดผล แบบสังเกตพฤติกรรมในชั้นเรียน
เกณฑ์การประเมินผล ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80 ขึ้นไปผ่าน

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
สิ่งที่วัด ความสามารถในการสื่อสาร
ความสามารถในการคิด
วิธีวัดผล ประเมินสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
เครื่องมือวัดผล แบบประเมินสมรรถนะสำคัญของผู้เรียนระดับ ดี ขึ้นไปผ่าน
เกณฑ์การประเมินผล ระดับ ดี ขึ้นไปผ่าน
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
สิ่งที่วัด ใฝ่เรียนรู้
มุ่งมั่นในการทำงาน
วิธีวัดผล ประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
เครื่องมือวัดผล แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
เกณฑ์การประเมินผล ระดับ ดี ขึ้นไปผ่าน

ใบตอบรับดาวน์โหลดได้เฉพาะเจ้าของผลงานเท่านั้น